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TANGAZO LA SERIKALI Na. 65 la tarehe 31/1/2025 
 

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA, 
(SURA YA 410) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 129(2)(i)) 

 
KANUNI ZA RUFAA ZA UNUNUZI WA UMMA ZA MWAKA 2025 

 
 SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Rufaa 

za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2025. 
  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika katika uwasilishaji na 

ushughulikiaji wa rufaa, malalamiko au maombi 
yanayotokana na uamuzi, kitendo au kutokutenda kwa 
afisa masuuli wa taasisi nunuzi katika mchakato wa 
ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi, huduma na uondoshaji 
mali za umma kwa njia ya zabuni au kutokana na uamuzi 
wa Mamlaka kuhusu kufungiwa kwa mzabuni kushiriki 
katika zabuni za umma. 

  
Tafsiri   3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “hati ya shauri” itajumuisha hati ya rufaa, malalamiko au 

maombi itakayowasilishwa rasmi na mrufani, 
mlalamikaji au mleta maombi kwa Mamlaka ya 
Rufani kwa nia ya kupata nafuu za kisheria; 

 
 
 
Sura ya 410 

“Katibu Mtendaji” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu na 
afisa masuuli wa Mamlaka ya Rufani aliyeteuliwa 
kwa mujibu wa kifungu cha 113 cha Sheria; 

 “majibu ya hati ya shauri” maana yake ni wasilisho rasmi 
la majibu ya hati ya shauri linalowasilishwa na 
mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu maombi kwa 
ajili ya kujibu hoja zilizotolewa dhidi yake; 
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 “malalamiko” maana yake ni malalamiko 
yanayowasilishwa na mzabuni kwa mujibu wa 
masharti ya kifungu cha 112 (6) cha Sheria; 

 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Kudhibiti 
Ununuzi wa Umma iliyoainishwa katika kifungu 
cha 8 cha Sheria; 

 “Mamlaka ya Rufani” maana yake ni Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma iliyoainishwa katika kifungu 
cha 112 cha Sheria; 

 “maombi” maana yake ni wasilisho rasmi la kimaandishi 
au lisilo la kimaandishi linalowasilishwa na mleta 
maombi kwa Mamlaka ya Rufani kwa ajili ya 
kupata nafuu za kisheria; 

 “mjumbe” maana yake ni mtu yeyote ambaye ameteuliwa 
kuwa mjumbe wa Mamlaka ya Rufani kwa mujibu 
wa kifungu cha 112 (2) cha Sheria;  

 “mlalamikaji” maana yake ni mzabuni yeyote 
anayewasilisha malalamiko mbele ya Mamlaka ya 
Rufani; 

 “mleta maombi” maana yake ni mzabuni au taasisi nunuzi 
yoyote inayoleta maombi kwa Mamlaka ya Rufani 
kwa ajili ya kutafuta nafuu za kisheria; 

 “mrufani” maana yake ni mzabuni yeyote anayewasilisha 
rufaa mbele ya Mamlaka ya Rufani; 

 “mzabuni” ina maana kama ilivyotafsiriwa kwenye 
Sheria; 

 “mzabuni mwenye maslahi” maana yake ni mzabuni 
aliyetajwa katika notisi ya ushindi wa tuzo au 
anayetekeleza mkataba, ambaye anaweza 
kuathirika na maamuzi ya Mamlaka ya Rufani; 

 “shauri” maana yake ni rufaa, malalamiko au maombi 
katika Mamlaka ya Rufani; 

Sura ya 410 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Ununuzi wa Umma; na 
 “rufaa” maana yake ni mchakato unaomuwezesha 

mzabuni ambaye hajaridhika na uamuzi, suala, 
kitendo au kutokutenda kwa afisa masuuli wa 
taasisi nunuzi au kufungiwa kwa mzabuni na 
Mamlaka kupata nafuu za kisheria; 
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 SEHEMU YA PILI 
RUFAA NA MALALAMIKO 

  
Rufaa  4. Mzabuni yeyote anaweza kukata rufaa kwa 

Mamlaka ya Rufani- 
(a) ndani ya siku tano za kazi kutoka tarehe ya 

kupokea uamuzi wa afisa masuuli endapo 
hajaridhika na uamuzi, kitendo au kutokutenda 
kwa afisa masuuli wa taasisi nunuzi; au 

 (b) ndani ya siku ishirini na moja kuanzia tarehe 
alipofahamu kuwepo kwa uamuzi wa Mamlaka 
wa kumfungia kushiriki katika zabuni za 
umma. 

  
Malalamiko  5. Mzabuni yeyote anaweza kuwasilisha 

malalamiko kwa Mamlaka ya Rufani- 
(a) ndani ya siku tano za kazi baada ya kumalizika 

kwa kipindi ambacho afisa masuuli alipaswa 
kutoa uamuzi kwa mujibu wa Sheria; au 

 (b) ndani ya siku tano za kazi kutoka tarehe 
ambayo mzabuni alipata ufahamu wa kuanza 
kutekelezwa kwa mkataba wa ununuzi au 
uondoshaji mali au muda ambao mzabuni 
alipaswa kupata ufahamu wa kuanza 
kutekelezwa kwa mkataba wa ununuzi au 
uondoshaji mali. 

  
Sababu za rufaa 
au malalamiko 

 6. Rufaa au malalamiko yatatokana na sababu 
yoyote kati ya zifuatazo: 

(a) kukubaliwa au kuenguliwa kwa zabuni; 
(b) kusudio la kutoa mkataba au mkataba 

ulioingiwa; 
 (c) ujumuishaji wa masharti yasiyokubalika 

katika nyaraka za zabuni; 
 (d) mchakato au mwenendo wa zabuni 

usiokubalika; 
 (e) uamuzi, kutenda au kutokutenda kwa taasisi 

nunuzi; 
 (f) kufungiwa kwa mzabuni kushiriki katika 

zabuni za umma;  
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 (g) kukataliwa kwa zabuni zote pasipokuwa na 
sababu za msingi; au  

 (h)  sababu nyingine yoyote kwa mujibu wa 
Sheria.  

  
Uwasilishaji wa 
rufaa au 
malalamiko 

 7.-(1) Rufaa au malalamiko yatawasilishwa kwa 
hati ya rufaa au malalamiko kama ilivyoainishwa katika 
PPAA Fomu Na. 1 ya Jedwali la Kwanza. 

  (2) Rufaa au malalamiko yatawasilishwa kwa 
Mamlaka ya Rufani kwa njia ya mfumo wa kielektroniki 
wa ununuzi wa umma isipokuwa pale ambapo Mamlaka 
ya Rufani itaelekeza vinginevyo. 

  

Hati ya rufaa au 
malalamiko  8.-(1) Hati ya rufaa au malalamiko itapaswa kuwa 

na taarifa zifuatazo: 
(a) taarifa binafsi za mrufani au mlalamikaji; 
(b) maelezo mafupi kuhusu rufaa au malalamiko; 

 (c) sababu za rufaa au malalamiko;  
 (d) orodha ya nyaraka au vielelezo 

vitakavyowasilishwa mbele ya Mamlaka ya 
Rufani; 

 (e) nafuu zinazoombwa; na  
 (f) taarifa za watakaohudhuria katika rufaa au 

malalamiko. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(1), rufaa au malalamiko itaambatishwa na nyaraka 
zifuatazo: 

 (a) nakala ya uamuzi wa afisa masuuli wa taasisi 
nunuzi, kama upo; na 

 (b) nyaraka zote zilizoainishwa katika kanuni 
ndogo ya (1) (d). 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) 
na (2), Mamlaka ya Rufani inaweza kuamuru mhusika 
yeyote katika rufaa au malalamiko kuwasilisha nyaraka 
yoyote inayoweza kuwa muhimu katika kuamua rufaa au 
malalamiko ambayo yameletwa mbele yake. 

  
Kuongeza muda  9.-(1) Maombi ya kuongezewa muda wa 

kuwasilisha rufaa au malalamiko nje ya muda 
yatawasilishwa kwa Mamlaka ya Rufani ndani ya siku 
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tano za kazi kutoka tarehe ambayo mleta maombi 
alitakiwa kuwasilisha rufaa au malalamiko yake. 

  (2) Maombi chini ya kanuni hii yatawasilishwa 
kwa kutumia PPAA Fomu Na. 2 kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza.  

  
SEHEMU YA TATU 

TARATIBU ZA JUMLA ZA KUSHUGHULIKIA MASHAURI  
  
Lugha ya 
Mamlaka ya 
Rufani 

 10. Lugha itakayotumiwa na Mamlaka ya Rufani 
itakuwa ni kiswahili au kiingereza na amri au uamuzi wa 
Mamlaka ya Rufani utakuwa katika lugha ya kiswahili au 
kiingereza. 

   
Usikilizwaji wa 
shauri 

 11.-(1) Shauri linaweza kusikilizwa kwa 
uwasilishwaji wa hoja kwa njia ya mdomo au maandishi.  

  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Mamlaka ya 
Rufani itachagua njia ambayo itatumika kusikiliza shauri. 

  
Akidi  12.-(1) Akidi ya vikao vya Mamlaka ya Rufani 

itakuwa na angalau wajumbe watatu. 
  (2) Iwapo mwenyekiti wa Mamlaka ya Rufani 

hayupo-  
 (a) kutokana na sababu ya utekelezaji wa 

majukumu mengine, atateua mmoja wa 
wajumbe kukaimu nafasi yake; au 

 (b) kutokana na sababu zingine zozote, wajumbe 
wanaounda jopo katika kila kikao watateua 
mmoja wao kuwa mwenyekiti. 

  (3) Katika kikao cha shauri, uamuzi wa wajumbe 
walio wengi utachukuliwa kuwa ndiyo uamuzi wa 
Mamlaka ya Rufani:  

  Isipokuwa kwamba, mjumbe anayetofautiana na 
uamuzi huo atapaswa kuandika uamuzi tofauti na sababu 
za uamuzi huo zitanakiliwa katika taarifa za mwenendo wa 
shauri. 

  (4) Endapo idadi ya wajumbe ni shufwa na idadi 
ya wanaokubali na wanaopinga uamuzi inalingana, 
mwenyekiti atakuwa na kura ya turufu ikiwa ni nyongeza 
ya kura yake ya uamuzi. 
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Marekebisho ya 
hati ya shauri  13.-(1) Katibu Mtendaji anaweza kutoa maelekezo 

ya kurekebisha hati ya shauri muda wowote kabla ya 
tarehe ya kusikilizwa kwa shauri.  

  (2) Mrufani, mlalamikaji au mleta maombi 
anaweza kurekebisha hati ya shauri ndani ya siku mbili za 
kazi kutoka tarehe ya kuwasilishwa kwa hati hiyo. 

  
Taarifa ya 
shauri na 
uwasilishaji wa 
majibu  

 14. (1) Baada ya kupokelewa kwa shauri, Katibu 
Mtendaji atamjulisha mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu 
maombi juu ya uwepo wa shauri dhidi yake na kumtaka 
kuwasilisha majibu ya hati ya shauri ndani ya siku tano za 
kazi kutoka siku ya kupokea taarifa ya shauri. 

  (2) Mrufaniwa au mlalamikiwa atawasilisha hati 
ya majibu ya shauri na nyaraka zote muhimu au taarifa 
zinazohusiana na shauri husika kwa Mamlaka ya Rufani 
kwa kutumia PPAA Fomu Na. 3 kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza.  

  (3) Mjibu maombi atawasilisha hati ya majibu ya 
shauri na nyaraka zote muhimu au taarifa zinazohusiana 
na shauri husika kwa Mamlaka ya Rufani kwa kutumia 
PPAA Fomu Na. 4 kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza. 

  (4) Mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu maombi 
anaweza kuomba kwa Mamlaka ya Rufani kuongezewa 
muda wa kuwasilisha majibu ya hati ya shauri, kabla ya 
kuisha muda wa kuwasilisha majibu hayo. 

  (5) Mamlaka ya Rufani inaweza kuongeza muda 
wa siku tatu za kazi kwa mrufaniwa, mlalamikiwa au 
mjibu maombi kuwasilisha majibu ya hati ya rufaa, 
malalamiko au maombi. 

  (6) Endapo mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu 
maombi ameshindwa kuwasilisha majibu ndani ya muda 
ulioainishwa katika kanuni hii, Mamlaka ya Rufani 
itaendelea na shauri kwa kusikiliza upande mmoja na 
kutoa hukumu. 

  
Ruhusa ya 
kutosimamisha 
mchakato 

 15. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 124 
(3) cha Sheria, mrufaniwa atatakiwa kuwasilisha kwa 
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Mamlaka ya Rufani kibali cha kuruhusiwa kutosimamisha 
mchakato kilichotolewa na Mamlaka.  

  
Mzabuni 
mwenye 
maslahi 
kujiunga kuwa 
sehemu ya 
shauri 

 16. Mzabuni mwenye maslahi, ndani ya siku tano 
za kazi tangu kupokea hati ya shauri, anaweza kujiunga 
kuwa sehemu ya wahusika wa shauri kwa kutoa taarifa 
kwa kutumia PPAA Fomu Na. 5 kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza. 

  
Kuunganisha 
mashauri 

 17. Mamlaka ya Rufani ikiona inafaa, inaweza 
kuamuru mashauri mawili au zaidi yaunganishwe. 

  
Maoni ya 
kitaalamu 

 18.-(1) Mamlaka ya Rufani inaweza kumuita mtu 
yeyote kutoa maoni ya kitaalamu iwapo inaamini kuwa 
maoni hayo ni muhimu kwa utoaji haki katika shauri 
lililoletwa mbele yake. 

  (2) Wito chini ya kanuni hii utatolewa kwa 
kutumia PPAA Fomu Na. 6 kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 

  (3) Mamlaka ya Rufani italipa posho ya kujikimu 
na gharama ya usafiri kwa viwango vya Mamlaka ya 
Rufani kwa mtu atakayeitwa kwa mujibu wa kanuni hii. 

  
Uwasilishaji wa 
hoja mpya 

 19. Wakati wa usikilizaji wa shauri wahusika 
hawatawasilisha hoja mpya ambazo hazikuwepo awali 
katika hati za shauri isipokuwa pale ambapo 
wameruhusiwa na Mamlaka ya Rufani. 

  
Kuondolewa 
kwa shauri 

 20.-(1) Mrufani, mlalalamikaji au mleta maombi 
anaweza kutoa taarifa ya kuondoa shauri lake kwa 
Mamlaka ya Rufani muda wowote kabla ya uamuzi 
kutolewa: 

  Isipokuwa kwamba, endapo mrufani, mlalamikaji 
au mleta maombi atatoa taarifa ya kuondoa shauri siku tatu 
kabla ya kuanza kusikilizwa kwa shauri lake au kabla ya 
uamuzi, atatakiwa kulipa ada iliyoainishwa katika Jedwali 
la Pili. 

  (2) Taarifa ya kuondoa shauri chini ya kanuni hii 
itatolewa kupitia mfumo wa kielektroniki au nje ya mfumo 
wa kielektroniki kwa shauri lililosajiliwa nje ya mfumo. 
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  (3) Endapo shauri litaondolewa chini ya kanuni hii, 
Katibu Mtendaji atatuma kwa wahusika nakala ya taarifa 
ya kuondolewa kwa shauri na anaweza kuambatisha 
nyaraka yoyote inayohusiana na shauri hilo. 

  
SEHEMU YA NNE 

USIKILIZAJI WA SHAURI KWA UWASILISHAJI WA HOJA  
KWA NJIA YA MDOMO  

  
Notisi ya 
usikilizaji wa 
shauri  

 21.-(1) Baada ya kukamilika kwa taratibu zote za 
kuwasilisha hati za shauri, Katibu Mtendaji atatoa notisi 
ya siku tano ya kusikilizwa kwa shauri kwa wahusika kwa 
kutumia PPAA Fomu Na. 7 kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 

  (2) Mzabuni au taasisi nunuzi ambayo imepokea 
taarifa ya kusikilizwa kwa shauri, itapaswa kukiri kupokea 
notisi hiyo. 

  (3) Wakati wa usikilizaji wa shauri, mhusika 
anaweza, kwa gharama zake,  kuambatana na mtu yeyote 
au mtaalamu ambaye atamuona ni muhimu katika 
kufafanua hoja za shauri. 

  
Utaratibu wa 
uendeshaji wa 
mashauri 

 22.Utaratibu wa uendeshaji wa mashauri mbele ya 
Mamlaka ya Rufani utakuwa rahisi na hautafungwa na 
masharti ya kiufundi au kanuni za lazima za ushahidi wa 
kimahakama. 

  
Kuhudhuria kwa 
mrufani, 
mlalamikaji au 
mleta maombi 
pekee 

 23. Endapo mrufani, mlalamikaji au mleta maombi 
pekee amehudhuria katika muda na tarehe iliyopangwa 
kusikilizwa kwa shauri na imethibitika kwamba notisi ya 
usikilizwaji ilipokelewa ipasavyo na mrufaniwa, 
mlalamikiwa au mjibu maombi lakini ameshindwa 
kuhudhuria bila sababu za msingi, mrufani, mlalamikaji au 
mleta maombi anaweza kuomba shauri lisikilizwe upande 
mmoja. 

  
Kutengua 
uamuzi 
uliosikilizwa 
upande mmoja 

 24.-(1) Endapo uamuzi umetolewa baada ya shauri 
kusikilizwa upande mmoja kwa mujibu wa kanuni ya 24, 
mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu maombi ndani ya siku 
tano kutoka tarehe ambayo uamuzi uliwasilishwa kwake 
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anaweza kuiomba Mamlaka ya Rufani kutengua uamuzi 
huo. 

  (2) Maombi chini ya kanuni hii yatawasilishwa 
kwa Mamlaka ya Rufani kwa kutumia PPAA Fomu Na. 8 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (3) Iwapo Mamlaka ya Rufani itaridhika kuwa 
kuna sababu za msingi ambazo zilimzuia mrufaniwa, 
mlalamikiwa au mjibu maombi kutohudhuria katika 
shauri, itatengua uamuzi uliotolewa kwa kusikiliza shauri 
upande mmoja na itapanga tarehe nyingine ya kusikiliza 
shauri pande zote.  

  
Kuhudhuria kwa 
mrufaniwa, 
mlalamikiwa au 
mjibu maombi 
pekee 

 25. Endapo mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu 
maombi pekee amehudhuria katika tarehe na muda 
uliopangwa kusikilizwa kwa shauri na imethibitika 
kwamba notisi ya usikilizwaji ilipokelewa ipasavyo na 
mrufani, mlalamikaji au mleta maombi lakini ameshindwa 
kuhudhuria bila sababu za msingi, Mamlaka ya Rufani 
itafuta shauri hilo. 

  
Wahusika 
kushindwa 
kuhudhuria 
katika shauri  

 26. Endapo hakuna mhusika yeyote wa shauri 
aliyehudhuria wakati wa kusikilizwa kwa shauri bila 
sababu ya msingi, na imethibitika kwamba wahusika wote 
walipokea notisi ya tarehe na muda wa kusikilizwa kwa 
shauri, Mamlaka ya Rufani inaweza kufuta shauri hilo. 

  
Maombi ya 
kurejesha shauri  27.-(1) Endapo shauri limefutwa kwa mujibu wa 

kanuni ya 26 na 27, mrufani, mlalamikaji au mleta 
maombi anaweza kuiomba Mamlaka ya Rufani kurejesha 
shauri hilo. 

  (2) Maombi chini ya kanuni hii, yatawasilishwa 
kwa Mamlaka ya Rufani ndani ya siku tano kutoka tarehe 
ambayo uamuzi wa kufuta shauri hilo uliwasilishwa kwa 
mrufani, mlalamikaji au mleta maombi kwa kutumia 
PPAA Fomu Na. 9 kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza. 

  (3) Iwapo Mamlaka ya Rufani itaridhika kuwa 
kuna sababu za msingi inaweza kutoa uamuzi wa 
kurejesha shauri. 
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SEHEMU YA TANO 
USIKILIZAJI WA SHAURI KWA UWASILISHAJI WA HOJA KWA 

NJIA YA MAANDISHI 
  
Usikilizaji wa 
shauri kwa 
uwasilishaji wa 
hoja kwa njia ya 
maandishi  

 28.-(1) Baada ya kukamilika kwa taratibu zote za 
kuwasilisha hati za shauri, Katibu Mtendaji atatoa notisi 
kwa wahusika kwa kutumia PPAA Fomu Na.10 kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza kuwataarifu 
utaratibu wa kuwasilisha hoja zao kwa njia ya maandishi.  

  (2) Uwasilishaji wa hoja kwa njia ya maandishi 
chini ya sehemu hii utafanyika kupitia mfumo wa 
kielektroniki au nje ya mfumo wa kielektroniki kwa shauri 
lililosajiliwa nje ya mfumo. 

  
Utaratibu wa 
uwasilishaji wa 
hoja kwa njia ya 
maandishi  

 29.-(1) Mrufani, mlalamikaji au mleta maombi 
atatakiwa kuwasilisha hoja kwa njia ya maandishi ndani 
ya siku tatu za kazi kutoka tarehe ya kupokea notisi na 
Katibu Mtendaji atawasilisha mawasilisho hayo kwa 
mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu maombi .  

  (2) Mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu maombi 
atatakiwa kuwasilisha majibu yake kwa maandishi dhidi 
ya hoja za mrufani, mlalamikaji au mleta maombi ndani ya 
siku tatu za kazi kutoka tarehe ya kupokea hoja za 
maandishi za mrufani, mlalamikaji au mleta maombi. 

  (3) Mrufani, mlalamikaji au mleta maombi baada 
ya kupokea majibu ya hoja za maandishi atakuwa na haki 
ya kuwasilisha majibu ya nyongeza, kama yapo, ndani ya 
siku mbili za kazi kutoka siku ya kupokea majibu ya hoja 
kutoka kwa mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu maombi. 

  
Kushindwa 
kuwasilisha hoja 
kwa maandishi 

 30. Endapo mrufani, mlalamikaji au mleta maombi 
ameshindwa kuwasilisha hoja zake kwa maandishi katika 
tarehe iliyopangwa na iwapo imethibitika kuwa notisi 
ilipokelewa ipasavyo, Mamlaka ya Rufani itafuta shauri 
lake. 

  
Maombi ya 
kurejesha shauri 

 31.-(1) Shauri lililofutwa kwa mujibu wa kanuni 
ya 31 linaweza kurejeshwa kwa kuwasilisha maombi kwa 
Mamlaka ya Rufani.  
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  (2) Utaratibu wa maombi ya kurejesha shauri 
uliotumika chini ya kanuni ya 28 utatumika kwenye 
maombi chini ya kanuni hii pamoja na mabadiliko 
yanayofaa. 

  
Kushindwa 
kuwasilisha 
majibu  

 32. Endapo mrufani, mlalamikaji au mleta maombi 
amewasilisha hoja zake za maandishi na mrufaniwa, 
mlalamikiwa au mjibu maombi ameshindwa kuwasilisha 
majibu yake katika tarehe iliyopangwa na imethibitika 
kwamba notisi ilipokelewa ipasavyo, Mamlaka ya Rufani 
inaweza kuendelea kutoa uamuzi wa shauri kwa kuangalia 
wasilisho la upande mmoja.  

  
Kutengua 
uamuzi 
uliosikilizwa 
upande mmoja 

 33.-(1) Endapo uamuzi umetolewa kwa shauri 
lililosikilizwa upande mmoja chini ya kanuni ya 24, 
mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu maombi, anaweza 
kuiomba Mamlaka ya Rufani kutengua uamuzi huo. 

  (2) Utaratibu wa maombi ya kutengua uamuzi wa 
shauri lililosikilizwa upande mmoja uliotumika kwenye 
kanuni ya 25 utatumika kwenye maombi chini ya kanuni 
hii pamoja na mabadiliko yanayofaa. 

  
SEHEMU YA SITA 

UAMUZI NA UTEKELEZAJI WAKE 
  
Uamuzi  34.-(1) Mamlaka ya Rufaa, itatoa uamuzi ndani ya 

siku tano za kazi baada ya kukamilisha usikilizaji wa 
shauri. 

  (2) Uamuzi wa Mamlaka ya Rufani utakuwa kwa 
maandishi na utasainiwa na kuwekwa tarehe na 
mwenyekiti na wajumbe wote waliohudhuria kwenye 
shauri na utajumuisha yafuatayo:  

 (a) maelezo mafupi ya hoja zilizowasilishwa; 
 (b) hoja zinazobishaniwa;   
 (c) uamuzi juu ya hoja zinazobishaniwa; 
 (d) sababu ya uamuzi; na 
 (e) nafuu itakayotolewa. 
  (3) Mamlaka ya Rufani itatoa amri kwa ajili ya 

utekelezaji wa uamuzi wake. 
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  (4) Katibu Mtendaji ndani ya siku tano za kazi 
kuanzia tarehe ya kutolewa kwa uamuzi, atatoa nakala ya 
uamuzi huo kwa wahusika wa shauri.  

  
Maombi ya 
kukazia uamuzi  

 35.-(1) Mshindi wa tuzo anaweza kuwasilisha 
maombi ya kukazia uamuzi kwa Mamlaka ya Rufani 
baada ya siku kumi na nne kutoka tarehe ya uamuzi. 

  (2) Uwasilishaji wa maombi chini ya kanuni hii 
utafanyika kwa kutumia PPAA Fomu Na. 11 kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza, na Mamlaka ya 
Rufani inaweza kutoa amri ya utekelezaji. 

  (3) Notisi ya wito wa kufika mbele ya Mamlaka ya 
Rufani kutoa sababu kwa nini utekelezaji wa amri 
usifanyike dhidi ya mdaiwa, itatolewa kwa mdaiwa kwa 
kutumia PPAA Fomu Na. 12 kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza na nakala itatumwa kwa mshindi wa 
tuzo. 

  (4) Baada ya kusikiliza maombi chini ya kanuni 
hii, Mamlaka ya Rufani itatoa tuzo yenye taarifa zifuatazo: 

 (a) namba ya shauri; 
 (b) tarehe ya tuzo;  
 (c) majina na maelezo ya wahusika wa shauri; na  
 (d) maelezo ya madai na nafuu zilizotolewa. 
 
Sura ya 33, 
Sura ya 5 

 (5) Utekelezaji wa amri iliyotolewa na Mamlaka 
ya Rufani utafanyika kwa mujibu wa Sheria ya Mwenendo 
wa Mashauri ya Madai na Sheria ya Mwenendo wa 
Mashauri ya Serikali.  

  
SURA YA SABA 

MASHARTI MENGINEYO 
 

Ada  36. Mamlaka ya Rufani itatoza ada kutokana na 
huduma inazozitoa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 
Pili.  

  
Fomu   37. Fomu zitakazotumika chini ya Kanuni hizi 

zitakuwa kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
  
Mapitio ya 
Mahakama 
 

 38. Mzabuni au taasisi nunuzi ambayo haijaridhika 
na uamuzi wa Mamlaka ya Rufani, ndani ya siku kumi na 
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Sura ya 410 

nne tangu tarehe ya kutolewa kwa uamuzi wa Mamlaka ya 
Rufani, inaweza kuomba mapitio ya kimahakama katika 
Mahakama Kuu kwa mujibu wa Sheria. 

  
Kumbukumbu 
za mwenendo 

 39. Kumbukumbu za mwenendo wa shauri mbele 
ya Mamlaka ya Rufani zitanakiliwa kwa matumizi ya 
Mamlaka ya Rufani na wajumbe au mtu mwingine 
aliyeidhinishwa.  

Kufutwa  
TS.Na.  
411 la 2014 

 40. Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa Umma za 
Mwaka 2014 zinafutwa. 
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_____________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
_____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4) 

 
PPAA FOMU NA.1 

 
 
          
 
 
 
 

KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA 
 
 

INAYOKETI ………………. 
 

 
KATIKA SHAURI LA 

 
RUFAA/ MALALAMIKO NA. …………….. LA MWAKA …………………….. 

 
 

KATI YA 
 

………………………..…………………………. MRUFANI/MLALAMIKAJI 
 

NA 
 

..………………………………………… MRUFANIWA /MLALAMIKIWA 
 

HATI YA RUFAA/MALALAMIKO 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 8(1)) 

 
1. TAARIFA BINAFSI ZA MRUFANI/MLALAMIKAJI  
 

(a) Jina : …………………………………………………..……………..  
 

(b) Aina ya Biashara: ………..………………………………………….  
 

(c) Anwani ya Posta ……………………………………………………  
 

(d) Jiji, Manispaa, Mji, Wilaya ………………………….……………………….  
 

(e) Namba ya Simu .……………………………………………………  
 

(f) Barua pepe ……………………  
 

(g) Namba ya Zabuni. …………………………………………….., kwa ajili ya  
 
……………………………………………………... (taja aina ya Zabuni) 
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2. MAELEZO MAFUPI KUHUSIANA NA RUFAA/MALALAMIKO: 
 

(Kama nafasi iliyotengwa haitoshi unaweza kuongeza kurasa za nyongeza kadiri itakavyohitajika): 
(a) Tarehe ya kutangazwa zabuni /Mwaliko wa zabuni………………… 
(b) Tarehe ya ufunguzi wa zabuni (kama ipo) …………………………. 
(c) Tarehe ya uamuzi unaokatiwa rufaa (kama upo) …………………… 

 
 
3. SABABU ZA RUFAA/MALALAMIKO:  
 

(Kama nafasi iliyotengwa haitoshi unaweza kuongeza kurasa za nyongeza kadiri itakavyohitajika) 
……………………………………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………………….. 
 

4. ORODHA YA NYARAKA AU VIELELEZO VITAKAVYOWASILISHWA MBELE YA 
MAMLAKA YA RUFANI  

 
(Toa maelezo kwa kifupi kwa kila nyaraka au kielelezo kilichoambatishwa katika Hati ya 
Rufaa/Malalamiko kwa mtiririko wa matukio): 
 

Na. ya Kiambatisho Maelezo ya Kiambatisho Tarehe 
   

   

   

   

   
 
5. NAFUU ZINAZOOMBWA  

(i) .…………………………………………………………………..  
(ii) ……………………………………………………………………  

(iii) ……………………………………………………………………  
(iv) ……………………………………………………………………  
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6. TAARIFA ZA WATAKAOHUDHURIA KATIKA RUFAA/MALALAMIKO 
 

Jina Wadhifa Anwani  
   

   

   

   
 
Imesainiwa leo tarehe……………mwezi ……………….. mwaka………. 
 
Jina ………………………………………. 
 
Wadhifa ………………………………….. 
 
Saini …………………………. (Saini ya Mrufani au Mwakilishi halali). 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
 
Imepokelewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe ………mwezi ……mwaka … 
 
saa ……….  
 
Jina :………………………………………Wadhifa:……………………….…. 
 
Saini…………………………....……Muhuri wa Ofisi……………………… 
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PPAA FOMU NA. 2 
 

 
 

        
   
 
 
 

 
  KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA  

 
INAYOKETI ………………. 

 
KATIKA SHAURI LA 

 
MAOMBI NA. …………….. YA MWAKA ……………………..   

 
 

KATI YA 
 

………………………………………………………………….. MLETA MAOMBI 
 

NA 
…………..……………………………………………………… MJIBU MAOMBI 

 
MAOMBI YA KUONGEZEWA MUDA WA KUWASILISHA RUFAA/MALALAMIKO  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(2)) 
 

1. TAARIFA BINAFSI ZA MLETA MAOMBI 
 

(a) Jina :…………………………………………………..……………..  
 
(b) Aina ya Biashara: ………..………………………………………….  
 
(c) Anwani ya Posta ……………………………………………………  
 
(d) Jiji, Manispaa, Mji, Wilaya ………………………….……………………….  
 
 
(e) Namba ya Simu .…………………………………………………… 

 
(f) Barua pepe …………………… 
 
2. MAELEZO YA MAOMBI  
Mleta maombi tajwa alishiriki katika zabuni Na. …… kwa ajili ya ………….. (maelezo ya zabuni), 
iliyotangazwa na ………… (taasisi nunuzi) tarehe ..................(tarehe iliyotangazwa) na matokeo ya 
zabuni hiyo yaliwasilishwa kwa mleta maombi tarehe ……….. (tarehe ya kusudio la kutoa tuzo) 
anaomba kwa Mamlaka ya Rufani kuongezewa muda ili aweze kuwasilisha rufaa/malalamiko yake 
nje ya muda kwa sababu zifuatazo: -  
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………  
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Mleta maombi anaambatisha nyaraka/vielelezo vifuatavyo kuthibitisha sababu za maombi (kama 
vipo) 
(i)…………………………..  

(ii). ………………………….  
(iii). ………………................ 
 
Imesainiwa leo tarehe……………mwezi ……………….. mwaka………. 
 
Jina ………………………………………….. 
 
 
Wadhifa ……………………………………... 
 
Saini …………………………. (Saini ya mleta maombi au mwakilishi halali). 
 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
 
Imepokelewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe ………mwezi ……mwaka …… saa ……….  
 
Jina :………………………………………Wadhifa:……………………….…. 
 
Saini…………………………....……Muhuri wa Ofisi……………………… 
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PPAA FOMU NA. 3 
 

 
 
 
 
 
 

KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA  
 

INAYOKETI ……………….  
 
 

KATIKA SHAURI LA 
 

RUFAA/MALALAMIKO NA. …………….. LA MWAKA …………….. 
 
 

KATI YA 
 

……………………………………………… MRUFANI/MLALAMIKAJI 
 

NA 
…………………………..........................MRUFANIWA/MLALAMIKIWA 

 
HATI YA MAJIBU YA RUFAA/MALALAMIKO 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 15(2)) 
 

1.  TAARIFA BINAFSI ZA MRUFANIWA/MLALAMIKIWA 
(a) Jina :…………………………………………………..……………..  
 
(b) Aina ya Biashara: ………..………………………………………….  
 
(c) Anwani ya Posta ……………………………………………………  
 
(d) Jiji, Manispaa, Mji, Wilaya ………………………….……………………….  
 
(e) Namba ya Simu .…………………………………………………… 
 
(f)  Barua pepe …………………… 
 
(g)  Namba ya zabuni …………………………………………….., kwa ajili ya 
……………………………………………………....(taja aina ya zabuni) 
 
(h) Aina ya mchakato wa zabuni uliotumika……………………………….. 
 
 
2. TAARIFA ZA RUFAA/MALALAMIKO:  
(Kama nafasi iliyotengwa haitoshi unaweza kuongeza kurasa za nyongeza kadiri itakavyohitajika): 
 
(a) Tarehe ya kutangazwa zabuni /mwaliko wa zabuni………........ 
(b) Tarehe ya ufunguzi wa zabuni (kama ipo) ……………………  
(c) Tathmini ya zabuni ilifanyika kuanzia tarehe …… mwezi …... mwaka ……… hadi 
tarehe………mwezi…….……mwaka…………..  
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(d) Tarehe ya kutoa kusudio la tuzo ya zabuni (kama ipo)…………………… 
(e) Tarehe ya kutoa tuzo ya zabuni (kama ipo) ………………………………… 
(f) Tarehe ya kumjulisha mshindi wa zabuni (kama ipo)……………………… 
(g) Tarehe ya kusaini mkataba (kama ipo) ………………………………………… 
 
3. MAJIBU YA SABABU ZA RUFAA/MALALAMIKO:  
(Kama nafasi iliyotengwa haitoshi unaweza kuongeza kurasa za nyongeza kadiri itakavyohitajika. 
Hakikisha unajibu hoja zote kama ilivyoainishwa katika hati ya rufaa/malalamiko) 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………… 
 
4. ORODHA YA NYARAKA AU VIELELEZO VITAKAVYOWASILISHWA MBELE YA 
MAMLAKA YA RUFANI  
 
(Toa maelezo kwa kifupi kwa kila nyaraka au kielelezo kilichoambatishwa kwa mtiririko wa 
matukio): 
 

Na. ya Kiambatisho Maelezo ya Kiambatisho Tarehe 
   
   
   

 
5. NAFUU ZINAZOOMBWA:  

(i)…….…………………………………………………………………… 
(ii)…………………………………………………………………………. 

(iii)…………………………………………………………………………. 
(iv)…………………………………………………………………………. 

 
6. TAARIFA ZA WATAKAOHUDHURIA KATIKA RUFAA/MALALAMIKO 
 

Jina Wadhifa Anwani 
   
   
   

 
Imesainiwa leo tarehe……………mwezi ……………….. mwaka………. 
 
Jina ………………………………………….. 
 
Wadhifa ………………………………….. 
 
Saini ………………………(Saini ya mrufaniwa/mlalamikiwa au mwakilishi). 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
 
Imepokelewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe ……mwezi ……mwaka ……  
 
saa ……….  
 
Jina :………………………………………Wadhifa:……………………….…. 
 
Saini…………………………....……Muhuri wa Ofisi……………………… 
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PPAA FOMU NA. 4 
      

   
 
 

 
 

 
KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA 

 
INAYOKETI ………………. 

 
 

KATIKA SHAURI LA 
 

MAOMBI NA. ……….. LA MWAKA …………………….. 
 
 

KATI YA 
 

………………………………………………………… MLETA MAOMBI 
 

NA 
…………………………................................................MJIBU MAOMBI 

 
HATI YA MAJIBU YA MAOMBI 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 15(3)) 
 

1. TAARIFA BINAFSI ZA MJIBU MAOMBI 
(a) Jina :…………………………………………………..……………..  
 
(b) Aina ya Biashara: ………..………………………………………….  
 
(c) Anwani ya Posta ……………………………………………………  
 
(d) Jiji, Manispaa, Mji, Wilaya ………………………….……………………….  
 
(e) Namba ya Simu .…………………………………………………… 
 
(f)  Barua pepe …………………… 
 
2. MAJIBU YA MAOMBI:  
(Kama nafasi iliyotengwa haitoshi unaweza kuongeza kurasa za nyongeza kadiri itakavyohitajika. 
Hakikisha unajibu hoja zote kama ilivyoainishwa katika hati ya maombi) 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
……… 
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3. ORODHA YA NYARAKA AU VIELELEZO VITAKAVYOWASILISHWA MBELE YA 
MAMLAKA YA RUFANI  
 
(Toa maelezo kwa kifupi kwa kila nyaraka au kielelezo kilichoambatishwa kwa mtiririko wa 
matukio): 
 

Na. ya Kiambatisho Maelezo ya Kiambatisho Tarehe 
   
   
   

 
4. NAFUU ZINAZOOMBWA:  

(v)…….…………………………………………………………………… 
(vi)…………………………………………………………………………. 

(vii)…………………………………………………………………………. 
(viii)…………………………………………………………………………. 

 
5. TAARIFA ZA WATAKAOHUDHURIA  
 

Jina Wadhifa Anwani 
   
   
   

 
Imesainiwa leo tarehe……………mwezi ……………….. mwaka………. 
 
Jina ………………………………………….. 
 
Wadhifa ………………………………….. 
 
Saini ……………(Saini ya mleta maombi au mwakilishi). 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
 
Imepokelewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe ……mwezi ……mwaka ……  
 
saa ……….  
 
Jina :………………………………………Wadhifa:……………………….…. 
 
Saini…………………………....……Muhuri wa Ofisi……………………… 
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PPAA FOMU NA.5 
 
 
 
 
 
 
 

KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA 
 

INAYOKETI ………………. 
 

KATIKA SHAURI LA 
 

RUFAA/MALALAMIKO NA. ……LA MWAKA …………………….. 
 

KATI YA 
 

………………………………………………………MRUFANI/MLALAMIKAJI 
 

NA 
...………………………………………………MRUFANIWA/MLALAMIKIWA 

NA 
………………………….………………………MZABUNI MWENYE MASLAHI 

 
TAARIFA YA KUJIUNGA KWENYE RUFAA/MALALAMIKO 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 17) 
 

1.  TAARIFA BINAFSI ZA MZABUNI MWENYE MASLAHI 
 

(a) Jina : …………………………………………………..……………..  
 
(b) Aina ya Biashara: ………..………………………………………….  
 
(c) Anwani ya Posta ……………………………………………………  
 
(d) Jiji, Manispaa, Mji, Wilaya ………………………….……………………….  
 
(e) Namba ya Simu .……………………………………………………  
 
(f) Barua pepe ……………………  
 
(g) Namba ya zabuni .…………………………………………….., kwa ajili ya 
………………………………………………... (taja aina ya zabuni) 
 
(h)  Aina ya mchakato wa zabuni uliotumika………………………………… 
 
2. SABABU ZA KUUNGANISHWA KWENYE RUFAA:  
(Kama nafasi iliyotengwa haitoshi unaweza kuongeza kurasa za nyongeza kadiri itakavyohitajika. 
Hakikisha unajibu hoja zote kama zilivyoainishwa katika hati ya shauri ambazo zinaathiri maslahi 
yako) 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
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…………………………………………………………………………………………………………
………………….………………………………… 
 
3. NAFUU ZINAZOOMBWA (taja kwa mtiririko)  
 

(i)…….………………………………………………………………………… 
(ii)………………………………………………………………………………. 

(iii)………………………………………………………………………………. 
(iv)………………………………………………………………………………. 

 
 
4. TAARIFA ZA WATAKAOHUDHURIA KATIKA RUFAA/MALALAMIKO 
 

Jina Wadhifa Anwani 
   
   
   

 
Imesainiwa leo tarehe……………mwezi ……………….. mwaka………. 
 
Jina ………………………………………….. 
 
Wadhifa ………………………………….. 
 
Saini ……………(Saini ya mzabuni mwenye maslahi au mwakilishi). 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
 
Imepokelewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe ……….. mwezi ……… mwaka ……. 
 
Saa …………………………………. 
 
Jina ……………………………………………………. Wadhifa ……………………………… 
 
Saini ………………………………………… Muhuri wa Ofisi ……………….……………… 
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PPAA FOMU NA. 6 
 

 
 
 
 
 
 

KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA 
 

INAYOKETI ………………. 
 
 

KATIKA SHAURI LA 
 

RUFAA/MALALAMIKO NA. …………….. YA MWAKA …………………….. 
 

KATI YA 
 

………………………..…………………………………MRUFANI/MLALAMIKAJI 
 

NA 
..…………………………………………………………… MRUFANIWA/MLALAMIKIWA 

 
WITO WA MTAALAMU 

 
 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 19(2)) 

 
KWA: 

…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………… 
 
KWAKUWA uwepo wako kama mtaalamu wa ………………………….ni muhimu kwa Mamlaka 
ya Rufani katika kuamua shauri hili, unaombwa kufika mbele ya Mamlaka ya Rufani tarehe ……… 
mwezi……. mwaka ……… (weka eneo la kikao) ……… saa………. 
 
Unaruhusiwa kuja na nyaraka yoyote ambayo unadhani ni muhimu katika kuthibitisha maoni 
utakayoyatoa mbele ya Mamlaka ya Rufani. 
 
Imesainiwa na kutolewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe…… mwezi……. mwaka ………. 
 
Jina: ………………………..……… Wadhifa ……………………………. 
 
Saini: ……………………………….. Muhuri wa Ofisi………………...… 
 
UTHIBITISHO WA KUPOKEA WITO 
 
Jina: …………………………………………………………… 
Anwani: ………………………………………………………. 
Saini: ………………………………………………………… 
Wadhifa: ……………………………………………………. 
Tarehe: ……………………………………………………….. 
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PPAA FOMU NA. 7 
 

 
 
 
 
 
 

KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA 
 

INAYOKETI ………………. 
 

KATIKA SHAURI LA ………….. 
 

RUFAA/MALALAMIKO/MAOMBI NA. …LA MWAKA ……… 
 

KATI YA 
 

………………………… MRUFANI/MLALAMIKAJI/MLETA MAOMBI 
 

NA 
……………………………… MRUFANIWA/MLALAMIKIWA/MJIBU MAOMBI 

 
NOTISI YA USIKILIZAJI WA SHAURI 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 22(1)) 

 
Kwa: …………………………………………….……………………………………………..... (Jina 
na anwani) 
 
TAFADHALI POKEA TAARIFA kwamba shauri tajwa hapo juu, litasikilizwa na Mamlaka ya 
Rufani mnamo tarehe ……… mwezi…….. mwaka………. Saa …….  
 
Unatakiwa kuhudhuria katika tarehe na muda uliyopangwa mbele ya Mamlaka ya Rufani na unaweza 
kuambatana na mtu ambaye anaufahamu wa kutosha juu ya shauri husika, kama yupo. 
Iwapo hutahudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi wako uliyemuidhinisha kwa niaba yako, shauri 
linaweza kufutwa au kusikilizwa upande mmoja bila uwepo wako. 
  
Imesainiwa na kutolewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe……….. mwezi……. mwaka………. 
 
Jina: ………………………..…………………… Wadhifa ……………………………. 
 
Saini: ………………………………..…………… 
 
Muhuri wa Ofisi………………………………….. 
 
KUTHIBITISHA KUPOKEA WITO 
Jina: …………………………………………………………… 
Anwani: ………………………………………………………... 
Saini: ………………………………………………………..…. 
Wadhifa: ………………………………………………………. 
Tarehe: ………………………………………………………..… 
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PPAA FOMU NA. 8 
 

 
 
 
 
 
 
 

KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA 
 

INAYOKETI ………………. 
 

KATIKA SHAURI LA 
 

MAOMBI NA. …………….. LA MWAKA …………………….. 
 
 

KATI YA 
 

……………………………………………………… MLETA MAOMBI 
NA 

……………………………..................................... MJIBU MAOMBI 
 

MAOMBI YA KUTENGUA UAMUZI WA UPANDE MMOJA 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 25(2)) 

 
1.  TAARIFA BINAFSI ZA MLETA MAOMBI 
 
(a) Jina :…………………………………………………..……………..  
 
(b) Aina ya Biashara: ………..………………………………………….  
 
(c) Anwani ya Posta ……………………………………………………  
 
(d) Jiji, Manispaa, Mji, Wilaya ………………………….……………………….  
 
(e) Namba ya Simu .…………………………………………………… 
 
(f) Barua pepe …………………… 
 
2. SABABU ZA MAOMBI YA KUTENGUA UAMUZI WA UPANDE MMOJA  
Mleta maombi tajwa hapo ni mrufaniwa, mlalamikiwa au mjibu maombi katika shauri Na……la 
mwaka…. kati ya ………………….. (mrufani/mlalamikaji/mleta maombi) dhidi ya 
…………………… (mrufaniwa/mlalamikiwa/mjibu maombi) anaiomba Mamlaka ya Rufani itengue 
uamuzi wake wa tarehe ………….. (weka tarehe ya uamuzi) uliotolewa kwa kusikiliza shauri upande 
mmoja kwa sababu zifuatazo:  
 
……………………………………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………………….  
 

Mleta Maombi anaambatisha nyaraka/vielelezo vifuatavyo kuthibitishisha sababu za maombi 
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(kama vipo) 
(i)………………………. 

(ii)………………………. 
(iii)……………………… 

 
3.  NAFUU ZINAZOOMBWA: 

(i)……………………………………………………………………  
(ii)……………………………………………………………………  

(iii)……………………………………………………………………  
 
Imesainiwa leo tarehe……………mwezi ……………….. mwaka………. 
 
Jina ………………………………………….. 
 
Wadhifa ………………………………….. 
 
Saini …………………………. (Saini ya mleta maombi au mwakilishi). 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
 
Imepokelewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe ………mwezi ……mwaka … 
 
saa ……….  
 
Jina :………………………………………Wadhifa:……………………….…. 
 
Saini…………………………....……Muhuri wa Ofisi……………………… 
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PPAA FOMU NA. 9 

 
 

 
 
 
 
 
 

 
KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA  

 
INAYOKETI ………………. 

 
KATIKA SHAURI LA 

 
MAOMBI NA. …………….. LA MWAKA …………………….. 

 
 

KATI YA 
 

…………………………………………………………………… MLETA MAOMBI 
 

NA 
…………………………………………………………………. MJIBU MAOMBI 

  
MAOMBI YA KUREJESHA SHAURI 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 28(2)) 
 
1. TAARIFA BINAFSI ZA MLETA MAOMBI 
 
(a) Jina :…………………………………………………..……………..  
 
(b) Aina ya Biashara: ………..………………………………………….  
 
(c) Anwani ya Posta ……………………………………………………  
 
(d) Jiji, Manispaa, Mji, Wilaya ………………………….……………………….  
 
(e) Namba ya Simu .…………………………………………………… 
 
(f) Barua pepe …………………… 
 
 
3.  SABABU ZA KUOMBA KUREJESHA SHAURI  
 Mleta maombi tajwa ni mhusika katika shauri Na…la mwaka………. kati ya 
………………….. dhidi ya ……………………. anaiomba Mamlaka ya Rufani kutengua uamuzi 
wake wa kufuta shauri ulitolewa tarehe ………….. (weka tarehe ya uamuzi). Sababu za maombi haya 
ni kama zifuatazo: 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
……………… 
 Mleta Maombi anaambatisha nyaraka/vielelezo vifuatavyo kuthibitisha sababu za maombi 
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(kama vipo) 
(i)………………………. 

(ii)………………………. 
(iii)……………………… 
 
4.  NAFUU ZINAZOOMBWA: 
(i).…………………………………………………………………  

(ii)……………………………………………………………………  
(iii)……………………………………………………………………  
 
Imesainiwa leo tarehe……………mwezi ……………….. mwaka………. 
 
Jina ………………………………………….. 
 
Wadhifa ………………………………….. 
 
Saini…………………………. (Saini ya mleta maombi au mwakilishi). 
 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
 
Imepokelewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe ………mwezi ……mwaka … 
 
saa ……….  
 
Jina :………………………………………Wadhifa:……………………….…. 
 
Saini…………………………....……Muhuri wa Ofisi……………………… 
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PPAA FOMU NA. 10 
 
 

 
 
 
 
 
 

 
KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA 

 
INAYOKETI ………………. 

 
KATIKA SHAURI LA 

 
 

RUFAA/MALALAMIKO/MAOMBI NA. …………….. LA MWAKA…………………….. 
 

KATI YA 
 

……………………………… MRUFANI/MLALAMIKAJI/MLETA MAOMBI 
 

NA 
 

………………………………… MRUFANIWA/MLALAMIKIWA/MJIBU MAOMBI 
 

NOTISI YA KUSIKILIZA SHAURI KWA NJIA YA MAANDISHI 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 29(1)) 

 
Kwa: ……………………………….. 
……………………………………… 
   ……………………………………… 
(Jina na anwani) 
 
TAFADHALI POKEA TAARIFA kwamba shauri tajwa hapo juu, litasikilizwa na Mamlaka ya 
Rufani kwa njia ya maandishi. 
 
Hivyo Mrufani/Mlalamikaji/Mleta maombi unatakiwa kuwasilisha hoja zako za maandishi mnamo 
tarehe……………….  
 
Mrufaniwa/Mlalamikiwa/Mjibu maombi unatakiwa kuwasilisha majibu ya hoja kwa njia ya 
maandishi ndani ya siku tatu (3) za kazi tangu ulipopokea hoja za maandishi kutoka kwa 
Mrufani/Mlalamikaji/Mleta maombi.  
 
Mrufani/Mlalamikaji/Mleta maombi unaweza kuwasilisha majibu ya nyongeza kama yapo ndani ya 
siku mbili za kazi tangu kupokea majibu ya hoja. 
 
Mamlaka itafanya mapitio ya nyaraka mnamo tarehe ………………………….  
 
Imesainiwa na kutolewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe……….. mwezi……. mwaka………. 
 
Jina: ………………………..……… Wadhifa ……………………………. 
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Saini: ……………………………….. Muhuri wa Ofisi………………...… 
 
 
 
 
 
 
 
 
KUTHIBITISHA KUPOKEA WITO 
 
Jina: …………………………………………………………… 

Anwani: ………………………………………………………... 

Saini: ………………………………………………………..…. 

Wadhifa: ………………………………………………………. 

Tarehe: ………………………………………………………..… 
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PPAA FOMU NA. 11 
 
 

 
         
   
 
 
 
 

 
 

KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA 
 

INAYOKETI ………………. 
 

KATIKA SHAURI LA 
 

MAOMBI NA. …………….. LA MWAKA ……………………..  
 

(Yanayotokana na Shauri la Rufaa/Malalamiko Na. ………………………) 
 

KATI YA 
 

……………………………… MLETA MAOMBI 
NA 

………………………………… MJIBU MAOMBI 
 

MAOMBI YA KUKAZIA UAMUZI 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 36(2)) 

 
 
Mimi, ………………………….. mshindi wa tuzo, ninaomba kukazia uamuzi kama inavyoainishwa 
hapa chini. 

Tarehe ya Tuzo Eleza kama 
rufaa/malalamiko 
tajwa imewasilishwa 
Mahakama Kuu kwa 
mapitio  
 

Eleza kama kuna 
malipo 
yaliyofanyika  

Eleza kiasi cha 
gharama za 
rufaa/malalamiko 
zilitolewa, kama zipo 

    
 
Taja kiasi halisi na riba inayodaiwa juu ya tuzo au nafuu nyingine iliyotolewa pamoja na kiasi cha tuzo 
kinzani kama kipo katika jedwali lifuatalo: 
 

Kiasi halisi pamoja na Riba Nafuu nyingine  Kiasi chaTuzo Kinzani  
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Namna ambayo mshindi wa tuzo anaomba utekelezaji ufanyike 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………… 
 
Imesainiwa leo tarehe……………mwezi ……………….. mwaka………. 
 
Jina ………………………………………….. 
 
Wadhifa ………………………………….. 
 
Saini …………………………. (saini ya Mmiliki wa tuzo au Mwakilishi). 
 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 
 
Imepokelewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe ………mwezi ……mwaka … 
 
saa ……….  
 
Jina :………………………………………Wadhifa:……………………….…. 
 
Saini…………………………....……Muhuri wa Ofisi……………………… 
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PPAA FOMU NA. 12 
 

 
         

  
 
 
 
 

KATIKA MAMLAKA YA RUFANI YA ZABUNI ZA UMMA  
 

INAYOKETI ………………. 
 
 

KATIKA SHAURI LA 
 

 
MAOMBI NA. …………….. YA MWAKA …………………… 

 
KATI YA 

 
                       …....................................................................... MLETA MAOMBI 

 
NA 

 
                       …..............………………………………………………………. MJIBU MAOMBI 

 
WITO  

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 36(3)) 

 
Kwa: 

………………………………………………..………………………………………………………
…………………………………………………… 

(Jina na anwani ya mdaiwa) 
 
Kwakuwa mleta maombi amewasilisha maombi ya kukazia uamuzi mbele ya Mamlaka ya Rufani 
kuhusu tuzo iliyotolewa katika shauri Na. …….. kati ya ………………….na ……………….. Hivyo 
unajulishwa kwamba unatakiwa kufika mbele ya Mamlaka ya Rufani 
tarehe……………………….saa………. (taja sehemu ya kikao) ……..……… ili kutoa sababu za 
kwanini amri ya kukazia uamuzi huo isitolewe dhidi yako.  
 
Imesainiwa na kutolewa na Mamlaka ya Rufani leo tarehe……….. mwezi ……. mwaka ………. 
 
Jina:………………………..……… Wadhifa ……………………………. 
 
Saini:……………………………….. Muhuri wa Ofisi………………...… 
 
Nakala: 
 
…………………….. 
(Mleta maombi) 
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KUTHIBITISHA KUPOKEA WITO 
Jina: …………………………………………………………… 
Anwani: ………………………………………………………... 
Saini: ………………………………………………………..…. 
Wadhifa: ………………………………………………………. 
Tarehe: ……………………………………………………….. 

 
____________ 

 
JEDWALI LA PILI 

___________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 37) 
 

Na Maelezo ya Ada Kiwango cha Ada (TZS) 
1.  Ada ya uwasilishaji wa Shauri 500,000 
2.  Ada ya maombi ya kujiunga katika Shauri 500,000 
3.  Ada ya maombi ya kutengua uamuzi uliotolewa kwa 

kusikiliza shauri upande mmoja 
1,500,000 

4.  Ada ya Maombi ya kurejesha Shauri 1,500,000 
5.  Ada ya maombi ya kuongeza muda wa kuwasilisha 

Shauri 
1,000,000 

6.  Ada ya Maombi ya kuongeza muda wa kuwasilisha 
majibu ya Shauri 

500,000 

7.  Ada ya kufuta Shauri 2,000,000 
8.  Ada ya Maombi ya kukazia hukumu 500,000 

 
 
 
 

Dodoma,   MWIGULU LAMECK NCHEMBA MADELU, 
30th Januari, 2025         Waziri wa Fedha  


